पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली भारत जगातील चौथ्या क्रमांकाचा सर्वात मोठा भांडवली बाजार म्हणून उदयास आला – एनएसई चे एमडी आणि सीईओ आशिषकुमार चौहान

6

मुंबई : नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज (एनएसई) चे एमडी आणि सीईओ आशिषकुमार चौहान यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना त्यांच्या ७५ व्या वाढदिवसानिमित्त शुभेच्छा दिल्या, त्यांच्या दूरदर्शी नेतृत्वाची आणि उल्लेखनीय प्रवासाची त्यांनी प्रशंसा केली.

चौहान यांनी अधोरेखित केले की मोदी हे भारताच्या स्वातंत्र्यानंतर जन्मलेले पहिले आणि एकमेव पंतप्रधान आहेत आणि सलग दुसऱ्या क्रमांकाचे पंतप्रधान आहेत. त्यांनी सांगितले की पंतप्रधानांचे दृष्टिकोन कृतीतून देशाला विकसित भारत २०४७ च्या ध्येयाकडे नेत आहे. गुजरातमधील विनम्र सुरुवातीपासून ते राज्य आणि केंद्रात लोकशाही पद्धतीने निवडून आलेल्या सरकारांचे प्रमुख म्हणून २४ वर्षे, मोदींचा प्रवास हा आत्म-प्रयत्न, संयम, दृढनिश्चय आणि वचनबद्धतेचा पुरावा आहे, असे त्यांनी नमूद केले.

जन धन योजनेपासून ते चंद्रयान ३ पर्यंत, आयुष्मान भारत ते डिजिटल इंडिया, मेक इन इंडिया ते स्वच्छ भारत, नीती आयोग ते गति शक्ती आणि मिशन लाईफ ते आंतरराष्ट्रीय सौर आघाडी यासारख्या परिवर्तनकारी धोरणे पंतप्रधानांच्या ‘सबका साथ, सबका विकास, सबका विश्वास आणि सबका प्रयास’ या दृष्टिकोनाचे कोनशिला आहेत, असे त्यांनी निदर्शनास आणून दिले.

चौहान यांनी नमूद केले की, मोदींच्या नेतृत्वाखाली भारत जगातील चौथी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आणि चौथी सर्वात मोठी भांडवली बाजारपेठ म्हणून उदयास आला आहे. एनएसई-सूचीबद्ध कंपन्यांचे इक्विटी बाजार भांडवल सहा पटीने वाढले आहे – मे २०१४ मध्ये सुमारे ₹६७ लाख कोटींवरून आज जवळजवळ ₹४६० लाख कोटी झाले आहे. याच कालावधीत, अद्वितीय नोंदणीकृत गुंतवणूकदारांची संख्या सात पटीने वाढली आहे, १.७ कोटींवरून सुमारे १२ कोटी झाली आहे, ज्यांच्याकडे आता २३ कोटींहून अधिक गुंतवणूकदार खाती आहेत आणि भारतातील ९९.८५% पिन कोड आहेत. “भांडवल बाजारांचे हे लोकशाहीकरण भारतातील मध्यमवर्गाच्या वाढीचे प्रतिबिंब आहे, जवळजवळ चारपैकी एक कुटुंब आता शेअर बाजारात गुंतवणूक करत आहे,” असे चौहान यांनी निरीक्षण केले.

त्यांनी पुढे म्हटले की जागतिक नेत्यांमध्ये पंतप्रधानांचे जागतिक स्थान प्रत्येक भारतीयाला अभिमानास्पद आहे आणि नागरिकांना आणखी योगदान देण्यासाठी प्रेरित करते. आपल्या शुभेच्छा व्यक्त करताना चौहान यांनी पंतप्रधान देशाच्या सेवेत दीर्घ आणि निरोगी आयुष्य जगत राहतील अशी आशा व्यक्त केली.

नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया (एनएसई) हे भारतातील सर्वात मोठे स्टॉक एक्सचेंज आहे आणि इक्विटी ट्रेडिंग व्हॉल्यूम आणि त्याच्या सूचीबद्ध कंपन्यांच्या बाजार भांडवलीकरणाच्या बाबतीत जागतिक स्तरावर आघाडीच्या एक्सचेंजेसमध्ये स्थान मिळवते.

Get real time updates directly on you device, subscribe now.