दिल्लीतील शेतकरी आंदोलन संपले, 378 दिवसांनंतर आंदोलन मागे

मुंबई: गेल्या 14 महिन्यांपासून दिल्लीच्या सीमेवर उभ्या असलेल्या शेतकऱ्यांनी आंदोलन संपल्याची घोषणा केली आहे. आज संध्याकाळपासून शेतकरी परतण्यास सुरुवात करतील. सरकारला प्राप्त झालेल्या नव्या प्रस्तावावर शेतकरी संघटनांमध्ये तत्वतः एकमत झाले होते, मात्र गुरुवारी दुपारी प्रदीर्घ चर्चेनंतर हा निर्णय घेण्यात आला.

या बैठकीला शेतकरी संघटनांचे 200 हून अधिक प्रतिनिधी उपस्थित होते. सिंघू सीमेवरील वातावरणही शेतकरी परत येण्याचे संकेत देत आहे. येथे लोकांनी मंडप हटवण्यास सुरुवात केली असून लंगर आदी साहित्य वाहनांमध्ये ठेवण्यात आले आहे. सिंगू सीमेवर उपस्थित काही शेतकऱ्यांनी सांगितले की, 11 डिसेंबरपासून सर्व शेतकऱ्यांना परत करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. यानंतर शेतकरी अमृतसरच्या सुवर्ण मंदिरात प्रार्थना करतील आणि त्यांच्या घरी पोहोचतील.

युनायटेड किसान मोर्चाचे प्रतिनिधी बलबीर सिंग राजेवाल यांनी सांगितले की, आमची १५ जानेवारी रोजी आढावा बैठक होणार असून, त्यामध्ये आंदोलनातून आम्हाला काय फायदा झाला आणि सरकारने किती मागण्या मान्य केल्या याचा विचार करू. ते म्हणाले की 11 डिसेंबरपासून शेतकरी परतण्यास सुरुवात करतील आणि 15 डिसेंबरला पंजाबमध्येही सर्व मोर्चा संपतील. राजेवाल म्हणाले की, या दीर्घ लढ्यात ज्यांनी आम्हाला साथ दिली त्या सर्वांचे मी आभार मानतो.

या आठवड्याच्या सुरुवातीपासून शेतकरी आणि सरकारमध्ये चर्चा सुरू होती. मंगळवारी सरकारने शेतकऱ्यांना पत्र पाठवले होते. यामध्ये एमएसपीवर समिती स्थापन करणे, नुकसानभरपाईबाबत तत्वत: करार आणि आंदोलन संपवून खटले मागे घेण्याबाबत चर्चा झाली. यावर शेतकऱ्यांनी आक्षेप घेत आंदोलन संपल्यानंतर नको तर त्यापूर्वीचे खटले काढू, असे सांगितले होते. यानंतर शासनाने शेतकर्‍यांसाठी नवीन प्रस्ताव पाठवून तातडीने खटले मागे घेण्याबाबत बोलले. सरकारच्या नव्या प्रस्तावाला संघटनांनी सहमती दर्शवल्याने आंदोलन संपविण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

Get real time updates directly on you device, subscribe now.

error: Content is protected !!